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BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI 
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya 
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya 
mwaka 1983 kama chombo cha kuishauri 
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu 
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka 
1986. Sheria hiyo Na. 19 ya mwaka 1983 
ilifutwa mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191) 
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine. 

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa 
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali 
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na 
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa 
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni 
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu 
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira 
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:- 

1.	Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na 
utekelezaji (enforcement and compliance) 
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; 

2.	Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya 
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye 
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3.	Kufanya tafiti za mazingira; na

4.	Kuwezesha ushiriki wa umma katika 
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na 
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala 
yote yanayohusu mazingira kwa mujibu wa 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria 
nyingine zozote zilizoandikwa.
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kwa maendeleo endelevu 
ya Taifa. Mada hizo zilibeba 
malengo mahususi katika maeneo 
yafuatayo:
a)	Kukuza uelewa kuhusu 
changamoto za kimazingira 
tunazokabiliana nazo kama 
nchi;

b)	Kupatikana ufumbuzi wa 
changamoto za kimazingira 
zilizoainishwa kwenye Mpango 
Kabambe wa Kitaifa wa Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(2022 -2032):
•	 Kukuza uelewa wa masuala 
ya mazingira na maendeleo 
endelevu;

•	 Kutoa fursa ya kubadilishana 
uelewa, taaluma na uzoefu 
kwa wadau ikiwa ni pamoja 
na sekta binafsi, wasimamizi 
wa sheria, watafiti, watunga 
sera, na mashirika yasiyo ya 
kiserikali; na

•	 Kutoa mapendekezo na 
hatua stahiki zinazopaswa 
kuchukuliwa na sekta 
mbalimbali ili kufikia 
maendelo endelevu.

Kadhalika, kongamano lilihusisha 
mijadala mbalimbali iliyozingatia 
vipaumbele vya kitaifa ambavyo 
ni:
a)	Changamoto kubwa tatu 
za kidunia ambazo pia 
zinaoenekana nchini kwetu: 
mabadiliko ya tabia nchi; 
kupotea kwa bioanuai na 
uchafuzi wa mazingira;

b)	Matumizi na nishati safi kulinda 
mazingira na afya ya jamii;

c)	Udhibiti wa taka ngumu na 
suluhisho la uchafuzi wa 
plastiki; na

d)	Wajibu wa sekta binafsi katika 
uhifadhi wa mazingira.

Majadiliano kwenye mada hizo 
yalipangwa kusaidia katika kutoa 
mapendekezo ya maamuzi  kwenye 
vipaumbele na namna sahihi ya 
kukabiliana na changamoto za 
mazingira. Hivyo basi, wadau 
walipata fursa ya kuelezea kwa 
kina hali iliyopo, mifumo inayoweza 
kuleta mabadiliko chanya, 
jitihada mbalimbali zinazofanywa 
na wadau ikiwa ni pamoja na 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kuelekea maadhimisho ya wiki 
ya mazingira duniani, limeratibu 
kongamano la kitaifa la Mazingira 
lililohusisha wadau mbalimbali kwa 
lengo la kujadiliana namna bora ya 
kuhifadhi na kusimamia Mazingira 
kwa Mujibu wa Sheria ya Mazingira 
ya mwaka 2004 na Kanuni zake, 
hafla iliyofanyika katika kituo cha 
kimataifa cha JNICC Jijini Dar es 
Salaam tarehe 31 Mei, mwaka 
huu. Kongamano hilo lilikuwa ni 
sehemu ya kuadhimisha wiki ya 
Mazingira Duniani inayofanyika 
tarehe 1 hadi 5 Juni ya kila mwaka 
ambapo  Mgeni rasmi  alikua 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dkt. Philip 
Isdory Mpango. 
Lengo la kongamano hilo lilikuwa ni 
kuunga mkono jitihada za Serikali 
katika mpango kabambe wa 
kitaifa wa hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira wa mwaka (2022 
hadi 2032) na pia ni katika 
kutekeleza majukumu ya Baraza 
ya uhifadhi na usimamizi wa 
mazingira kwa Mujibu wa Sheria 
ya Mazingira ya mwaka 2004 
na Kanuni zake kuelekea wiki ya 
Mazingira Duniani inayofanyika 
kila  tarehe 05 ya mwezi Juni 
kila mwaka, ambapo Tanzania 
huungana na  mataifa mengine 
duniani kuadhimisha siku ya 
mazingira.  Siku hii huadhimishwa 
na mada tofauti zinazolenga 
kushughulikia au kuongeza 
ufahamu juu ya jambo fulani 
mahususi. Kaulimbiu ya Kimataifa 
ya mwaka huu ilikuwa ni “Urejeshaji 
wa Ardhi, ustahimilivu wa hali 
ya jangwa na Ukame”  ambapo 
kongamano  hilo lililofunguliwa 
na Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt Philip Isdory Mpango 
liliendesha  mada zilizojikita katika 
kuimarisha masuala ya mazingira 
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdory Mpango (katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja na viongozi mbalimbali wakati wa uzinduzi wa chapisho la utafiti wa hali ya mazingira ya Pwani na Bahari 
Tanzania Bara katika Kongamano la Mazingira lililofanyika katika kituo cha mikutano cha Kimataifa JNICC Jijini Dar es 
Salaam.

Inaendelea Uk. 05
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Amesema "ifike mahala kila mmoja 
wetu awe mzalendo, ukikuta mtu 
anachafua vyanzo vya maji uone 
anatuathiri sote, ukiona mtu anakata 
miti hovyo uone anatuathiri sote, 
ukiona mtu anachimba mashimo 
bila kufukia uone anatuathiri sote, 
hivyo ndivyo dhana ya uhifadhi 
itajengeka." 

Naye Waziri mwenye dhamana 
ya Mazingira Dkt.Seleman Jafo 
alipozungumza alisisitiza umuhimu 
wa matumizi ya nishati mbadala 
kwani ndiyo msingi imara wa 
kuhifadhi mazingira kwa kuepuka 
kukata miti hovyo.

Aidha amesisitiza umuhimu wa 
uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira 
kwa wananchi ili kuokoa mazingira 
kwa maendeleo endelevu ya Taifa.

Hafla hiyo ya ufunguzi ilihudhuriwa 
na viongozi mbalimbali akiwemo 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati Mhe. Dkt. Dotto Mashaka 
Biteko amezitaka Wizara na Taasisi 
zote za Serikali kuwa na kitengo cha 
Mazingira na kuweka   mikakati ya 
namna sahihi ya kuhifadhi mazingira 
kwa mstakabali wa maendeleo 
endelevu ya Taifa.

Ameitoa kauli hiyo alipozuru Banda 
la NEMC katika sherehe za ufunguzi 
wa mabanda ya maonesho ya wiki 
ya mazingira duniani yaliyofanyika 
viwanja vya Jakaya Kikwete 
Dodoma yenye kaulimbiu isemayo 
"urejeshwaji wa Ardhi, ustahimilivu 
wa hali ya jangwa na ukame"

Dkt. Biteko amesema nchi yetu 
inakumbwa na majanga ya 
kimazingira kutokana na kukosekana 
dhana ya Uhifadhi inayomtaka kila 
mwananchi kuwajibika ili kuepukana 
na athari za mabadiliko ya tabianchi.

NAIBU WAZIRI MKUU MHE. DKT. DOTTO BITEKO NAIBU WAZIRI MKUU MHE. DKT. DOTTO BITEKO 
AHIMIZA SUALA LA UHIFADHI WA MAZINGIRA.AHIMIZA SUALA LA UHIFADHI WA MAZINGIRA.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Dotto Biteko ( wa kwanza kushoto) akiambatana na Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt Seleman Jafo (katikati) pamoja na viongozi kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) wakifafanuliwa jambo na Afisa wa NEMC Bi. Pendo Kundya 
(wa kwanza kulia) alipozuru banda la NEMC Maonesho ya wiki ya Mazingira Duniani Katika Viwanja vya Jakaya Kikwete Convention Centre, Dodoma.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhandisi Cyprian Luhemeja, 
Naibu katibu Mkuu (Muungano) 
Bw. Abdallah Hassan Mitawi, 
Naibu Katibu Mkuu (Mazingira) 
Bi. Christina Mndeme, Kaimu 
Mkurugenzi wa Mazingira Ofisi ya 
Makamu wa Rais Bi. Kemilembe 
Mutasa, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Bi. Rosemary Senyamule, wakuu wa 
Wilaya, wadau wa mazingira, Taasisi 
za Serikali na binafsi, Mashirika ya 
Umma na binafsi, Wizara pamoja 
na viongozi wengine wa vyama na 
Serikali.
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usimamizi wa mazingira katika 
taswira ya kikanda, kitaifa na 
kimataifa.  
Pamoja na malengo yaliyotajwa, 
Baraza lilipata fursa ya kuzindua 
Chapisho la Hali ya Mazingira 
ya Pwani na Bahari ya Tanzania 
Bara. Chapisho hili linatoa taarifa 
ya hali halisi ya bioanuai, mifumo 
ikolojia, maliasili, mazingira na 
jamii. Pia kupitia chapisho hili, kwa 
kiasi kikubwa elimu ya utunzaji wa 
mazingira inakuzwa na kuongeza 
uelewa wa masuala ya mazingira 
ya pwani na bahari na kukuza 
uwezo wa kitaaluma na kifedha 
katika kukabiliana na changamoto 
zinazoendelea za mazingira nchini 
na duniani kote. 
Kongamano hilo lilihudhuriwa pia 
na viongozi wa vyama na Serikali 
wakiwemo Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Selemani Jafo, 
Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) 
Mha. Cyprian Luhemeja, Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam Mhe. 
Albert Chalamila, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya NEMC 
Prof. Esnat Chaggu, Mkurugenzi 
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi 

na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) Dkt. Immaculate Sware 
Semesi pamoja na wakurugenzi 
wastaafu wa Baraza. Kulikuwa pia 
na washiriki takribani 1,200 kutoka 
Taasisi binafsi na za Serikali, 
vyama vya ushirika, Viongozi wa 
Dini, Mabalozi wakiwakilishi wa  
Nchi mbalimbali hapa Tanzania, 
Mashirika ya Kimataifa, Wizara, 
Sekta mbalimbali, Watafiti 
kutoka vyuo vikuu, Taasisi za 
Tafiti, Menejimenti na Watumishi 
wa NEMC, Sekta na Mashirika 
Binafsi nchini, Mashirika ya kiraia, 
Wataalamu wa Mazingira (TEEA), 
Maafisa Mazingira kutoka Mikoa, 
Wilaya, Kata na Mitaa, Mashirika 
yasio ya Kiserikali, Wataalamu 
ambao walishiriki katika kuandaa 
Chapisho la Hali ya Mazingira ya 
Pwani na Bahari (SoC), wafadhili/
wawezeshaji wa Kongamano, 
vikundi pamoja  na vyombo vya 
habari.

sekta binafsi katika kusimamia 
na kutunza mazingira.   Aidha, 
mijadala ilijikita kwenye suala 
zima la ushirikishwaji wa wadau 
na jamii katika kutafuta ufumbuzi 
wa pamoja wa kukabiliana na 
changamoto za mazingira.
Ikumbukwe kuwa, matatizo 
ya kimazingira yanatofautiana 
kutokana na visababishi vyake 
na hivyo ufumbuzi     wa kila 
tatizo unatakiwa uendane na 
uhalisia, iwapo tunatarajia kuona 
maendeleo endelevu kwa kizazi 
cha sasa na kijacho. Baraza 
linaamini kuwa utoaji elimu na 
kukuza uelewa kwenye masuala 
ya mazingira kutasaidia  katika 
kufanikisha azma ya uhifadhi 
endelevu wa mazingira. Hii ni 
kwa kuzingatia kuwepo kwa  
mazingira safi na salama kama 
nguzo muhimu kwa maendeleo ya 
uchumi nchini.
Vilevile kongamamno lilienga kutoa 
fursa kwa wadau kubadilishana 
uzoefu na uelewa, mbinu sahihi na 
kwa pamoja kufikia maamuzi ya 
hatua zinazopaswa kuchukuliwa 
juu ya uzingatiaji, uendelevu na 

Wadau wa Mazingira na wageni waalikwa wkifuatilia kongamano
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yaliyoainishwa kwenye vyeti vya 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
kuhakikisha kwamba Mazingira 
yanaendelea kutunzwa wakati wa 

utekelezaji wa mradi na baada ya 
kukamilika kwa mradi.

Akizungumza kuhusu kaguzi za 
kila mwaka za mazingira Bw. 
Taimuru alisisitiza wawekezaji 
kujikagua na kuwasilisha taarifa zao 
Baraza ili zipitiwe na kujiridhisha 
kama zimezingatia masharti,  
huku akiwashukuru wawekezaji 
waliokwisha kufanya hivyo na tayari 
taarifa zao zimeshapitiwa na Baraza 
na kujibiwa kwa mujibu wa Sheria.

Katika hatua nyingine Meneja 
Mawasiliano na Uhusiano kwa 
Umma (NEMC) Bi. Irene John 
alipozungumza alisisitiza umuhimu 
wa wawekezaji kuzingatia masharti 
ya cheti cha Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira na kuahidi kuendelea 
kutoa elimu juu ya umuhimu wa 
kufanya Tathimini ya Athari kwa 
Mazingira kabla ya kuanza miradi 
ili Tanzania iendelee kuwa salama 
kwa wageni, wenyeji, wanyama na 
hata vizazi vijavyo kwa maendeleo 
endelevu ya Taifa letu.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
limeendelea na utaratibu wa kupitia 
miradi yote iliyopatiwa vyeti vya 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) ili kujiridhisha kama wamiliki 
wa miradi hiyo wanatekeleza 
matakwa ya kisheria yaliyoainishwa 
kwenye vyeti hivyo wakati wa 
utekelezaji wa miradi hiyo.

Hayo yalisemwa na Meneja wa 
Uzingatiaji na Utekelezaji wa 
Sheria NEMC Bw. Hamadi Taimuru 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari katika ukumbi 
wa mikutano wa NEMC Dar es 
Salaam kuhusiana na mwenendo wa 
Utekelezaji na Uzingatiaji wa Sheria 
katika eneo la Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira.

Bw. Taimuru alisema Baraza 
limefikia uamuzi huo baada ya 
kuona miradi mingi haifuati masharti 

NEMC KUKAGUA MIRADI YA MAENDELEO KUJIRIDHISHA NEMC KUKAGUA MIRADI YA MAENDELEO KUJIRIDHISHA 
UHIFADHI WA MAZINGIRA KWA MUJIBU WA SHERIA YA UHIFADHI WA MAZINGIRA KWA MUJIBU WA SHERIA YA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRAUSIMAMIZI WA MAZINGIRA

Meneja wa Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria NEMC Bw. Hamadi Taimuru alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari katika ukumbi wa mikutano wa NEMC Dar es Salaam. Kulia kwake ni Meneja Mawasiliano 
na Uhusiano NEMC Bi. Irene John.

“Tumeandaa mkakati wa 
kuwatembelea mmoja 
mmoja ili kukagua na 
kujiridhisha matakwa ya 
cheti na wao wanafanya 
nini kwa lengo la 
kuhakikisha mazingira yetu 
yanaendelea kuwa safi na 
salama na wananchi wakae 
katika mazingira yenye afya 
na hata kazi zao ziweze 
kwenda vizuri”
Alisema Bw. Taimuru.
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Afisa Usimamizi wa Mazingira wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Bi. Gladness 
G. Malisa akizungumza na vyombo vya habari juu ya umuhimu wa kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
katika ukumbi wa Baraza Jijini Dar es Salaam.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
limewataka wadau wote nchini 
kuzingatia  umuhimu wa ufanyaji wa 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) kabla ya utekelezaji wa miradi 
kama inavyoelekezwa na Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 
2004 na Kanuni zake ili kunusuru 
uharibifu wa Mazingira unaoweza 
kujitokeza.

Hayo yalibainishwa na Afisa 
Usimamizi wa Mazingira wa Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) Bi. Gladness G. 
Malisa alipokuwa akizungumza na 
vyombo vya habari juu ya umuhimu 
wa kufanya Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Baraza uliopo Jijini Dar 
es Salaam.

Bi. Gladness alisema lengo la 
kufanya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira ni kubaini athari za 
kimazingira zinazoweza kujitokeza 
wakati wa utekelezaji wa mradi 
katika eneo husika.

“Lengo kuu ni kubaini athari 
zinazoweza kutokea kutokana 
na uendeshwaji wa miradi kabla 
ya kuanzishwa kwake ili ziweze 
kudhibitiwa mapema kabla 
hazijatokea na kuleta madhara kwa 
jamii” Amesema Gladness.

Akizungumzia wadau wanaopaswa 

kufanya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira Bi. Gladness amesema 
ni wawekezaji wote wa miradi 
ya maendeleo ikiwemo miradi ya 
Serikali na Sekta binafsi.

“Anayetakiwa kufanya Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira ni mwekezaji 
yeyote anayetekeleza miradi ya 

maendeleo ikiwemo Serikali, mtu 
binafsi, Makampuni, Taasisi au 
Shirika ambapo kabla ya kuanzisha 
mradi wowote ule ni takwa la kisheria 
kufanya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira.” Alisisitiza Bi. Gladness.

Naye Meneja Usajili wa Wataalamu 
elekezi wa  Mazingira NEMC 
Bi. Edica Masisi alipozungumza 
alisema Baraza halizuii wala kuweka 
vikwazo kwa wawekezaji katika 
shughuli za maendeleo lakini ni 
lazima kuhakikisha shughuli za 
uzalishaji zinazingatia uhifadhi wa 
mazingira kwa ajili ya kizazi cha 
sasa na kijacho.

Aidha, Baraza  liliagiza miradi 
yote inayotarajiwa kuanzishwa 
izingatie umuhimu wa ufanyaji wa 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
kabla ya kuanzishwa na ile ambayo 
imesajiliwa  Baraza kwa ajili ya 
kufanyiwa Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira na haijakamilika ikamilike 
mara moja.

NEMC YASISITIZA WADAU KUFANYA TATHMINI YA ATHARI 
KWA  MAZINGIRA KABLA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI
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warsha ya mabadiliko ya tabianchi 
iliyofanyika Jijini Dodoma.

Akizungumza katika warsha hiyo 
iliyoandaliwa na ofisi yake kwa 

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), Dkt. Immaculate 
Sware Semesi, alizungumza katika 
mkutano uliohusisha nchi 34 katika 

MKURUGENZI MKUU NEMC DKT. IMMACULATE SWARE SEMESI AZUNGUMZA 
WAKATI WA UFUNGUZI WA WARSHA YA MABADILIKO YA TABIANCHI DODOMA

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate Sware Semesi akizungumza wakati wa ufunguzi wa warsha ya 
mabadiliko ya Tabianchi Jijini Dodoma.

kushirikiana na Mfuko wa Kimataifa 
wa kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi (Adoptation Fund) na 
kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali 
akiwemo Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhandisi Cyprian 
Luhemeja pamoja na washiriki 
kutoka mataifa 34, alisema ni kwa 
lengo la kubadilishana uzoefu 
wa namna ya kuendeleza miradi 
hususani ya mabadiliko ya tabianchi 
na kujengeana uwezo wa namna 
ya kukabiliana na athari zitokanazo 
na mabadiliko ya Tabianchi nchini 
Tanzania.

Alisema warsha hii iliyofanyika 
katika Hotel ya Best Western 
Dodoma itakwenda kuwa chachu 
kwa Taifa katika mapambano dhidi 
ya changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi na utunzaji wa Mazingira 
kwa maendeleo endelevu ya Taifa 
letu.

wajibu uliopo kwa wachimbaji 
wadogo kwenye suala zima la 
usimamizi wa matumizi ya Zebaki 
kwa wachimbaji hao

Alisema Serikali imefanya jitihada 
kubwa katika kuhakikisha madhara 
ya matumizi ya kemikali ya zebaki 
kwa wachimbaji yanadhibitiwa kwa 
kutekeleza matakwa ya Mkataba 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali na Tume ya Madini Mkoa 
wa Mbeya waliendesha mafunzo ya 
usimamizi na udhibiti wa kemikali 
ya Zebaki kwa wachimbaji wadogo 
waliopo katika Kata za Makongolosi, 
Bwawani na Mkola zilizopo katika 
Mamlaka ya mji mdogo Makongorosi 
Wilaya ya Chunya Mkoani Mbeya.

Mafunzo hayo yaliendeshwa kupitia 
Mradi wa Kudhibiti Matumizi ya 
Zebaki kwa wachimbaji wadogo 
(EHPMP) unaoratibiwa na Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) na kufadhiliwa na 
Benki ya Dunia.

Akizungumza wakati wa mafunzo 
hayo Mhandisi Boniface Kyaruzi 
kutoka NEMC alisema wanaendesha 
mafunzo hayo kukumbushana 

NEMC, GCLA YAENDESHA MAFUNZO YA USIMAMIZI NA UDHIBITI WA KEMIKALI NEMC, GCLA YAENDESHA MAFUNZO YA USIMAMIZI NA UDHIBITI WA KEMIKALI 
KWA WACHIMBAJI WADOGO MAMLAKA YA MJI MDOGO MAKONGOLOSI KWA WACHIMBAJI WADOGO MAMLAKA YA MJI MDOGO MAKONGOLOSI 
WILAYANI CHUNYAWILAYANI CHUNYA

Picha ya pamoja 
ikionesha 
watumishi kutoka 
NEMC, GCLA, Ofisi 
ya Madini pamoja 
na washiriki 
wa mafunzo ya 
matumizi ya 
salama ya kemikali 
ya zebaki kutoka 
Chunya.

wa Minamata pamoja na kuwepo 
kwa Sheria zinazotoa miongozo ya 
utekelezaji wa matakwa ya mkataba 
huo ikiwemo Sheria ya Mazingira, 
Sheria ya Kemikali iliyopo kwa 
Mkemia Mkuu wa Serikali pamoja na 
Kanuni mahususi za zebaki kwa ajili 
ya kutekeleza mkataba huo.
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MAKAMU WA RAIS DKT. PHILIP ISDORY MPANGO 
AONGOZA ZOEZI LA USAFI SOKO LA ILALA

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt 
Philip Isdory Mpango katika kuelekea 
kilele cha maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani yaliyokuwa na 
kaulimbiu isemayo "Urejeshwaji wa 
ardhi, ustahimilivu wa hali ya jangwa 
na ukame" aliongoza wananchi wa 
Mkoa wa Dar es salaam katika zoezi 
la usafi uliofanyika Soko la Ilala.

Akiongoza zoezi hilo lililohudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa vyama 
na Serikali, Mhe. Dkt. Philip Isdory 
Mpango alisema kuelekea siku ya 
mazingira duniani Juni 01, Serikali 
imeitenga mahususi kwaajili ya 
kufanya usafi Nchi nzima lengo 
likiwa ni kuhamasisha ari ya 
watanzania kutambua umuhimu wa 
kufanya usafi katika maeneo yao 
na kulifanya  liwe zoezi endelevu 
ili kunusuru uchafuzi wa mazingira 
unaoambatana na uchafuzi wa hali 
ya hewa na magonjwa ya mlipuko 
kama vile kipindupindu.

Alisema "Asanteni sana kwa 
kunileta eneo hili la soko, maana 
mlitaka kunipeleka sehemu nyingine 
mimi nikataka hapa kwenye 
wananchi wangu, nimeshuka tu 
hapa nikapokelewa na harufu 
mbaya kabisa, nikajiuliza maswali 
mengi, sasa namna hii siyo sawa, 

ni lazima kuwekwe utaratibu 
mzuri wa kusafisha maeneo yenye 
msongamano wa watu kama hivi, 
na sasa sisi leo tumefanya hivi ili 
kuwajengea wananchi wetu hulka 
ya kufanya usafi mara kwa mara na 
sio kusubiri nyakati maalumu." Mhe. 
Dkt. Philip Isdory Mpango.

Alizitaka mamlaka za Mikoa 
kuweka utaratibu wa kushindanisha 
Halmashauri masuala ya usafi ili 
kuleta msukumo wa kutunza na 
kuhifadhi Mazingira.

Katika hatua nyingine ametoa 
siku Saba kwa DAWASA 
kuhakikisha wanatatua kero ya 
maji yanayotiririka na kuhatarisha 
maisha ya wafanyabiashara katika 
soko hilo la Ilala.

Nae Naibu Waziri Ofisi ya Makamu 

wa Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Khamis Hamza Khamis 
amezitaka Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kote Nchini kutekeleza Sheria 
ya Mazingira ya Mwaka 2004 na 
Kanuni zake ili kutunza Mazingira.

Zoezi hilo la usafi lilihudhuriwa 
pia na Naibu Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Mussa Azzan Zungu, Naibu 
Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Mhe. 
Khamis Hamza Khamis, Mkurugenzi 
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) Dkt. Immaculate Sware 
Semesi pamoja na Wakurugenzi wa 
Halmashauri zote tano za Mkoa wa 
Dar es Salaam na wadau wote wa 
Mazingira katika Mkoa huo.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt Philip Isdory Mpango akiongoza zoezi la usafi 
katika soko la Ilala kuelekea Siku ya Mazingira Duniani.

"Tarehe 05 ya mwezi 
wa sita kila mwaka 
ni Siku ya Mazingira 

Duniani,
hivyo kama watanzania 
tumetenga wiki hii nzima 
kwa ajili ya shughuli za 
kimazingira na moja wapo 
ndio hii ya kufanya usafi 
ili kuhamasisha utunzaji 
wa Mazingira yetu"
Alisema Dkt. Mpango.
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kuangalia masharti waliyopewa 
na Mheshimiwa Waziri kama 
yanazingatiwa,”alisema.

Alisema NEMC itaendelea 
kutekeleza maelekezo ya viongozi 
katika kusimamia utekelezaji 
wa Sheria ya mazingira ili 
kuhakikisha urejeshaji wa mazingira 
yaliyoharibiwa unafanikiwa.

“Tutahakikisha Sheria yetu 
inasimamiwa kikamilifu ikiwemo 
kufanyika kwa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira kwa miradi yote 
inayokwenda kutekelezwa,”alisema.

Kuhusu vifungashio kuchangia 
uchafuzi wa mazingira, Ofisa 
Mazingira huyo alisema NEMC 
itaendelea kusimamia Kanuni ya 
mwaka 2022 iliyoweka katazo la 
matumizi ya mifuko ya plastiki.

“Kwa sasa tunaendelea na 
operesheni kwenye viwanda 
maana huko ndo shina lilipo, 
lakini pia watanzania tubadilike 
tunapokwenda kufanya manunuzi 
tubebe mifuko yetu, karatasi au 
vikapu vya nguo ili kuepuka kutumia 

vifungashio kama mifuko ya plasiki 
iliyokatazwa,”alisema.

Alitoa rai kwa viwanda 
vinavyotengeneza vifungashio 
hivyo kuacha mara moja na NEMC 
haitasita kuvichukulia hatua kwa 
mujibu wa Sheria.

“Vifungashio hivi vina athari 
maana wakati mwingine 
vinafungashiwa chakula cha moto, 
hali inayohatarisha mtu kupata 
saratani,”alisema.

Naye, Ofisa Mazingira Mkuu 
kutoka NEMC, Bi. Pendo Kundya, 
alipozungumza alisema katika 
maonesho hayo wametoa elimu kwa 
umma na kupokea maoni namna ya 
kuboresha mazingira nchini.

“Tumetoa elimu ya shughuli 
mbalimbali zinazofanywa na NEMC 
kama vile Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira, tafiti zinazofanywa za 
mazingira, udhibiti wa kelele, mifuko 
ya plastiki na uzingatiaji wa Sheria 
ya mazingira,”alisema.

Alisisitiza wananchi kupenda 
mazingira na kuyatunza kwa kuwa 
kila mwananchi ana jukumu hilo na 
siyo kuiachia Serikali peke yake.

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limejipanga kufanya mapitio ya 
miradi yote inayotekelezwa nchini 
ili kuangalia kama imefanyiwa 
Tathmini ya athari za mazingira 
katika kukabiliana na athari za 
kimazingira zinazotokana na 
shughuli za miradi hiyo.

Afisa Mazingira Mwandamizi wa 
NEMC, Bw. Innocent Makomba 
akizungumza na waandishi wa 
habari kwenye maonesho ya siku ya 
mazingira duniani yaliyofanyika jijini 
Dodoma, alisema lengo ni kuangalia 
miradi iliyofanyiwa Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira (TAM) kama 
inatekeleza masharti ya cheti kwa 
Mujibu wa Sheria ya Mazingira ya 
Mwaka 2004 na Kanuni zake  na 
ambayo haijafanyiwa tathmini hiyo 
ili ifanyiwe.

“Lengo ni kuhakikisha athari za 
mazingira haziharibu ardhi yetu, 
ustahimilivu wa hali ya jangwa 
na ukame, tutakachokwenda 
kufanya kwenye miradi yote 
iliyofanyiwa tathmini, ni pamoja na 

NEMC KUFANYA MAPITIO YA ATHARI ZA 
MAZINGIRA KWENYE MIRADI NCHI NZIMA

Afisa Mazingira Mwandamizi wa NEMC, Bw. Innocent Makomba akizungumza na waandishi wa habari kwenye 
maonesho ya siku ya mazingira duniani yaliyofanyika jijini Dodoma
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zinazotupwa bila utaratibu baada ya 
huduma hali inayohatarisha afya ya jamii 
na mazingira.

Bw. Taimuru alizielekeza Mamlaka 
za udhibiti nchini zinazoshughulikia 
usimamizi wa taka hatarishi zinazotokana 

watembelea Ofisi za Halmashauri 
ya Wilaya ya Manyoni na kufanya 
Mazungumzo na Mkurugenzi 
Mtendaji pamoja na Mkuu wa 
Wilaya ya Manyoni juu ya mradi wa 
uvunaji maji kimkakati (SWAHAT) 

na huduma za afya kuhakikisha 
wanafuata Miongozo iliyowekwa na 
Wizara pamoja na masharti ya Kanuni za 
Udhibiti na Usimamizi wa taka hatarishi 
ili kunusuru afya ya mazingira na viumbe 
hai.

unaotekelezwa na Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine (SUA).

Wakati wa mazungumzo hayo 
Mkuu wa Wilaya ya Manyoni Mhe. 
Kemirembe Lwota alilishukuru 
Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
pamoja na Mfuko wa kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi kwa kuleta 
mradi katika Wilaya yake na kusisitiza 
ushirikishwaji wa wananchi katika 
kutekeleza mradi huo ili uweze 
kuleta tija iliyokusudiwa

Naye Bi. Anastazia Tutuba 
Mkurugenzi wa Halmashuri ya 
Wilaya ya Manyoni alipopata wasaa 
wa kuzungumza aliushukuru ufadhili 
wa mfuko huo na kuahidi kuendelea 
na Mradi katika usimamizi mara 
utakapo kabidhiwa kwenye 
Halmashuri yake.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) limetoa siku 
tisini (90) kwa Taasisi zote nchini 
zinazojishughulisha na utoaji wa huduma 
za afya kujenga miundombinu ya 
kuteketeza taka hatarishi (incinerator) 
ili kunusuru uchafuzi wa mazingira 
utokanao na utupwaji holela wa taka 
zitokanazo na huduma za afya.

Agizo hilo lilitolewa na Meneja wa 
Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria 
NEMC Bw. Hamad Taimuru Kissiwa 
alipokuwa akizungumza na vyombo vya 
habari katika ukumbi wa mikutano wa 
NEMC Dar es Salaam Mei 16 mwaka huu, 
kufuatia tatizo la utupaji holela wa taka 
zitokanazo na huduma za afya katika 
maeneo mbalimbali yasiyokua rasmi.

Bw.Taimuru alisema kumekuwa na 
uchafuzi wa mazingira utokanao na taka 
zitokanazo na huduma za afya ambapo 
taka nyingi ni zile zenye ncha kali, viungo 
vya mwili, vitambaa, damu mgando 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
pamoja na Timu ya ufuatiliaji miradi 
(Project Monitoring Mission) kutoka 
mfuko wa kuhimili mabadiliko 
ya tabianchi (Adaptation Fund) 

NEMC YATOA SIKU TISINI (90) UJENZI WA MIUNDOMBINU YA 
KUTEKETEZA TAKA HATARISHI KATIKA TAASISI ZINAZOTOA 

HUDUMA ZA AFYA NCHINI

NEMC NA TIMU YA UFUATILIAJI MIRADI KUTOKA MFUKO WA 
KUHIMILI MABADILIKO YA TABIANCHI YATUA MANYONI

Meneja wa 
Uzingatiaji na 
Utekelezaji wa 
Sheria NEMC Bw. 
Hamad Taimuru 
Kissiwa (katikati) 
akizungumza na 
vyombo vya habari 
katika ukumbi wa 
mikutano wa NEMC 
Dar es Salaam Mei 
16 mwaka huu. 
Kulia kwake ni 
Meneja wa Kanda 
ya Mashariki 
Kaskazini BI. Glory 
Kombe, na Kushoto 
kwake ni Meneja 
Mawasiliano na 
Uhusiano NEMC Bi. 
Irene John

Picha ya pamoja ikionesha watumishi kutoka NEMC, Timu ya ufuatiliaji wa miradi pamoja na uongozi wa ofisi ya 
Wilaya ya Manyoni mara baada ya kukamilika kwa kikao.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Isdory Mpango 
alizindua Chapisho la utafiti 
wa hali ya mazingira ya Pwani 
na Bahari Tanzania Bara huku 
akiagiza Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) kuangalia mapungufu 
ya kisheria yanayosababisha 
kukosa nguvu katika usimamizi 
wa usafi wa mazingira ili 
kufanyiwa marekebisho.
Akizungumza kwenye 
Kongamano la Mazingira  
lililoandaliwa na Baraza katika 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.Dkt. Philip Isdor Mpango (katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja na viongozi mbalimbali wakati wa uzinduzi wa chapisho la utafiti wa hali ya mazingira ya Pwani na Bahari 
Tanzania Bara katika Kongamano la Mazingira lililofanyika katika kituo cha mikutano cha Kimataifa JNICC

"	Tumepiga kelele za kutosha kuhusu 
usimamizi, utunzaji na usafi wa 
mazingira, NEMC nendeni mkaangalie 

Sheria zenu na Taasisi nyingine, mnipe 
mrejesho nijue tatizo ni nini"
alisema Dkt. Mpango.

MAKAMU WA RAIS DKT. PHILIP ISDORY MPANGO 
AZINDUA CHAPISHO LA UTAFITI WA HALI YA 

MAZINGIRA YA BAHARI NA PWANI
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umeendelea kuhitaji mbinu 
mpya na za kimkakati kutokana 
na mabadiliko yanayoendelea 
kuwepo katika mifumo ya ikolojia 
na mbinu na teknolojia za uvunaji 
na uzalishaji.
Alifafanua kuwa katika kuelekea 
siku ya mazingira duniani Baraza 
liliona ni muhimu wadau kupata 
elimu ya mazingira.
"Tunategemea kongamano hili 
litakuja na njia ya kupunguza 
changamoto ya mabadiliko ya 
tabianchi, uharibifu wa mazingira 
na upotevu wa bioanuai," alisema 
Dkt. Immaculate.
Kadhalika, alisema katika 
kongamano hilo wadau watajadili 
matumizi ya nishati safi kwa 
Maendeleo ya nchi na jamii.
"Pia tutajadili uthibiti wa taka 
ngumu, plastiki na ushiriki wa 
sekta binafsi katika kuhifadhi 
mazingira, jambo jingine kupitia 
kongamano hili ni kuwa na 
jukwaa mahsusi la wadau wa 
mazingira nchini ili kukutana 
kila mwaka kuwa na mikakati 
yenye tija katika usimamizi wa 
mazingira nchini," alisema.
"NEMC inathibitisha katika 
kujitathmini, kujiboresha na 
kujiimarisha katika kushauri 
Serikali kwenye usimamizi 
wa mazingira nchini. Leo 
kutazinduliwa chapisho la hali 
ya mazingira ya Pwani na Bahari 
Tanzania Bara ambapo kazi hiyo 
ilifanyika NEMC kwa kushirikiana 
na Taasisi nyingine," alisema Dkt. 
Mpango.
Akiwasilisha maelezo kuhusu 
chapisho hilo, Dk. Julius Francis 
kutoka Chuo Kikuu Cha Dar 
es salaam (UDSM) alisema ni 
chapisho la pili kuzinduliwa 
katika kipindi cha mwezi mmoja 
na kwamba chapisho la kwanza 
lilihusu upande wa Zanzibar.
"Chapisho hili limeandaliwa kwa 
kufuata matakwa ya mkakati wa 
Taifa wa usimamizi wa rasilimali 
za Pwani na Bahari, unaotoa 

mchango katika uandaaji 
wa taarifa ya mazingira na 
kutimiza matakwa ya mkataba 
wa kimataifa wa Nairobi katika 
usimamizi na uendelezaji wa 
mazingira Bahari na ukanda wa 
Pwani katika eneo la Bahari ya 
Hindi kama inavyotakiwa na 
vyombo vingine vya Kimataifa 
kuandaliwa taarifa kila baada ya 
miaka mitano au kumi," alisema 
Dkt. Julius.
Alisema chapisho hilo 
limeandaliwa na wataalamu 18 
kutoka Taasisi za Serikali na 
limegawanyika katika sehemu 
kuu sita na mandhari yake ni 
kuelekea uchumi wa Buluu na 
mchango wa rasilimali za Pwani 
na Bahari.
"Chapisho limebeba ujumbe 
mahsusi katika maeneo manne 
kuna viashiria vinaonesha 
baadhi ya makazi ya viumbe 
yameathirika na yapo hatarini 
kutoweka iwapo hatua 
madhubuti hazitachukuliwa ili 
kurejeshwa katika mazingira ya 
awali," alisema.
Mtaalamu huyo alisema 
Tanzania imebarikiwa kuwa 
na rasilimali nyingi maeneo 
ya Pwani na Bahari zinazotoa 
fursa ya kujenga uchumi wa 
Buluu mkubwa na endelevu kwa 
kuunganisha mikakati ya sekta 
mbalimbali.
"Chapisho hili limekuja wakati 
muafaka ambapo nchi yetu ipo 
kwenye uandaaji wa Dira ya 
Maendeleo ya Taifa 2050 na 
utekelezaji wa Sera na Mkakati 
wa uchumi wa Buluu hivyo 
chapisho hili ni chanzo kizuri 
cha taarifa za hali ya mazingira 
na rasilimali za Pwani na Bahari," 
alisema Dkt. Julius.
Kujenga uchumi wa Buluu 
kunahitaji mageuzi ya kimkakati 
katika kusimamia rasilimali za 
Pwani na Bahari kwa kila sekta 
na mageuzi yanahitaji kufanyika 
na yatachukua muda matokeo 
kuonekana.

kituo cha kimataifa cha mikutano 
cha Julius Nyerere Convention 
Centre (JNICC) kilichopo Jijini 
Dar es Salaam,  Dkt. Mpango 
alisema miji mingi taka zimejaa 
kila kona na NEMC hawana meno 
kisheria.
Alisema kwa sasa athari 
za mabadiliko ya tabianchi 
zinachangia upotevu wa 
asilimia moja ya pato la Taifa 
na inakadiriwa ifikapo Mwaka 
2030 kuna uwezekano wa 
kupoteza asilimia tatu ya pato 
la Taifa kama hatua madhubuti 
hazitachukuliwa.
Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
NEMC, Dkt. Immaculate Sware 
Semesi alipozungumza alisema 
kongamano hilo limewakutanisha 
wadau mbalimbali wa mazingira 
kwa lengo la kujadiliana namna 
bora ya Uhifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira ili kupata mikakati 
ya pamoja ya kuzitambua na 
kushughulikia kwa maendeleo 
endelevu ya Taifa.
"Nchi yetu na Dunia kwa ujumla 
inakabiliwa na changamoto za 
kimazingira, mfano mabadiliko 
ya hali ya hewa, tabianchi, 
upotevu wa baioanuai, uchafuzi 
na uharibifu wa mazingira, 
upungufu wa maliasili, ni ukweli 
unaoathiri maisha yetu ya kila 
siku ya afya, makuzi, mahusiano, 
uchumi na madhara yake 
yatakwenda hadi vizazi vijavyo 
tusiposhughulikia sasa." Alisema 
Dkt. Sware.
"Makubaliano ya kisayansi yapo 
wazi kwamba hatua za haraka 
na madhubuti zinahitajika ili 
kulinda mazingira yetu" alisema 
Dkt. Immaculate.
"Baraza lina jukumu la kulinda na 
kuhifadhi mazingira kwa mujibu 
wa Sheria ya mazingira namba 
20 ya mwaka 2004 na limepewa 
jukumu la kusimamia athari za 
mazingira nchini zinazotokana 
na shughuli za kibinadamu," 
alisema Dkt. Immaculate.
Alisema usimamizi wa mazingira 
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majukumu kama ya NEMC, 
tumekutana Dodoma na huu ni 
utaratibu uliowekwa na sekretarieti 
ya mfuko kila mwaka kukutanisha 
Taasisi hizo ili kushirikishana uzoefu 
na ujuzi kwenye utekelezaji wa 
miradi ya kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi,” alisema Bw. Mulinda

Alisema NEMC iliwasilisha taarifa ya 
miradi miwili inayotekelezwa Wilaya 
ya Kongwa, Bahi, Manyoni na Nzega 
na imejikita katika kukabiliana na 
ukame kwa wakulima na wafugaji.

“Wageni wametembelea Kongwa 
mradi wa kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi kwa wakulima na wafugaji, 
Mradi wa uvunaji maji kimkakati 
kuhimili mabadiliko ya tabianchi 
Bahi na baada ya hapo tulienda 
Arusha kwenye mkutano wa 
kuruhusu Taasisi zingine za mataifa 
mbalimbali kueleza yanayofanyika 
kwenye nchi zao,” alifafanua Bw. 
Mulinda.

Alisema mkutano huo umewezesha 
NEMC kuonesha Tanzania 
inavyokabiliana na mabadiliko 

hayo na umefungua fursa za utalii 
sambamba na kuijengea Tanzania 
imani kwa mfuko huo kutokana na 
matokeo makubwa yaliyoonekana 
katika miradi.

“Pia Tanzania ilipata fursa ya kufikisha 
ajenda ya kuharakisha mchakato 
wa kuidhinisha ithibati ya pili kwa 
NEMC kwa Adaptation Fund. NEMC 
imepewa dhamana ya kusimamia 
fedha hizi lakini kila baada ya miaka 
mitano huwa yanafanyika mapitio 
na yanapokamilika ndio hutolewa 
ithibati, sasa NEMC inasubiri ipate 
ithibati ya pili ili iombe fedha zaidi, 
sekretarieti imeahidi kushughulikia 
kwa haraka,” alisema.

Akitoa neno la ukaribisho kwenye 
ufunguzi wa mkutano huo, 
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. 
Immaculate Semesi, alisema Baraza 
litajifunza na kubadilishana ujuzi wa 
kukabiliana na mabadiliko hayo ili 
kuendeleza jitihada hizo nchini.

“Warsha hii itakwenda kuwa chachu 
kwa Taifa katika mapambano dhidi 
ya changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi,” alisema Bi. Immaculate 
Sware.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
limepongezwa kwa matumizi 
mazuri ya fedha za miradi ya 
kuhimili mabadiliko ya Tabianchi 
kwenye mkutano wa kimataifa wa 
kujengeana uwezo uliozikutanisha 
Nchi 34 katika ukumbi wa Gran 
Melia Jijini Arusha.

Akizungumza kwenye mkutano huo, 
Mratibu wa Mfuko wa Kimataifa wa 
Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi 
(Adaptation Fund) Tanzania, 
Bw.Fredrick Mulinda, alisema Nchi 
hizo pamoja na sekretarieti ya mfuko 
huo, zimepongeza na kujifunza 
mbinu ambazo NEMC imezitumia 
katika utekelezaji wa miradi na 
kuahidi kutumia ujuzi huo kwenye 
mataifa yao.

Alisema NEMC imepewa dhamana 
ya kusimamia fedha za kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi kwa 
Tanzania kutoka kwenye mfuko huo 
na ilipewa uenyeji wa mkutano huo.

“Mkutano huu ulihusisha Taasisi 
kutoka nchi 34 ambazo zina 

NEMC YAPONGEZWA KWA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA NEMC YAPONGEZWA KWA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA 
MABADILIKO YA TABIANCHIMABADILIKO YA TABIANCHI

Mratibu wa Mfuko wa Kimataifa wa kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi (Adaptation Fund) Tanzania, Bw.Fredrick Mulinda 
(mbele) akizungmza na washiriki wa warsha iliyojumuisha Nchi 34 kwenye mkutano wa kujengeana uwezo kuhusiana 
na utekelezaji wa miradi ya kuhimili mabadiliko ya Tabianchi katika ukumbi wa Gran Melia Jijini Arusha.
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Ofisi ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali kwa kushirikiana na Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) pamoja na Ofisi 
ya Madini waliendesha mafunzo ya 
usimamizi na udhibiti wa kemikali 
ya Zebaki kwa Maafisa wa Forodha 
kutoka mpaka wa Sirari na Maafisa 
Mazingira kutoka Wilaya zenye 
shughuli za uchimbaji wa dhahabu 
katika Hotel ya Victoria Palace 
iliyopo Jijini Mwanza.

Akifungua Mafunzo hayo 
Mkurugenzi wa Huduma za udhibiti 
zikiwemo Kemikali kutoka Ofisi 
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali Bw.Daniel Ndiyo alisema 
yalilenga kukumbushana wajibu 
uliopo kwa maafisa forodha na 
maafisa mazingira kwenye suala 
zima la usimamizi wa matumizi ya 
Zebaki kwa wachimbaji wadogo.

Bwana Ndiyo alisema Serikali 
imefanya jitihada kubwa katika 
kuhakikisha madhara ya matumizi 

ya kemikali ya zebaki kwa 
wachimbaji yanadhibitiwa kwa 
kutekeleza matakwa ya Mkataba 
wa Minamata pamoja na kuwepo 
kwa Sheria zinazotoa miongozo ya 
utekelezaji wa matakwa ya mkataba 
huo ikiwemo Sheria ya Mazingira, 
Sheria ya Kemikali iliyopo kwa 
Mkemia Mkuu wa Serikali pamoja na 
Kanuni mahususi za zebaki kwa ajili 
ya kutekeleza mkataba huo.

Aliongeza kuwa Maafisa Mazingira 
kwenye Wilaya husika ndio wenye 
wajibu wa kusimamia masuala 
ya mazingira katika maeneo 
yao, hasa maeneo ya uchimbaji, 
hivyo mafunzo haya ni muhimu 
sana ili kuwajengea uwezo wa 
namna sahihi ya kuenenda katika 
kuhakikisha mazingira yanalindwa 
na kunakuwepo na matumizi salama 
ya zebaki kwa wachimbaji wadogo.

Naye Bi. Amina Kibola Meneja wa 
maeneo Maalumu na Mabadiliko ya 
tabianchi kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
alipozungumza alisema mradi wa 
zebaki kwa Tanzania unatekelezwa 
katika Mikoa ya Mwanza, Geita, 
Mara, Shinyanga, Mbeya, Songwe na 
Singida huku ukiratibiwa na Baraza 
na jukumu la elimu kukasimiwa kwa 
ofisi ya maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali.

Bi. Amina alisema malengo ya mradi 
ni kuimarisha taasisi husika kujenga 
uwezo na ujuzi katika kutekeleza 
matakwa ya Mkataba wa Minamata, 
kuwezesha mabadiliko ya kisera, 
pamoja na kuboresha matumizi ya 
teknolojia.

Mkurugenzi wa Huduma za udhibiti zikiwemo kemikali kutoka GCLA Bw. Daniel Ndiyo (kulia) akiwa pamoja na Meneja 
wa maeneo maalumu na mabadiliko ya Tabianchi NEMC Bi.  Amina Kibola (kushoto) wakati wa mafunzo ya matumizi 
salama ya Zebaki kwa Maafisa wa Forodha.

NEMC, GCLA YAENDESHA MAFUNZO YA 
USIMAMIZI NA UDHIBITI WA KEMIKALI KWA 

MAAFISA FORODHA MPAKA WA SIRARI



Jarida la Mazingira Aprili - Juni, 202416 #MazingiraYetuUhaiWetu

unaofadhiliwa na Bank ya Dunia 
imelenga kuainisha sifa za zebaki, 
namna inavyoingia mwilini, madhara 
yatokanayo na matumizi ya zebaki 
katika uchenjuaji wa dhahabu, 
namna ya kujikinga na athari pamoja 
na namna ya kuihifadhi.

Akitoa  elimu   kwa wachimbaji  
wadogo wa Mkoa wa Mara 
iliyohusisha wachimbaji kutoka 
machimbo ya Nyangoto, 
Kenyamanyori na Irasamilo, Meneja 
kutoka Maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali Bw.Musa Kuzumila 

alisema elimu hii ni katika kutekeleza 
Mkataba wa Minamata wenye takwa 
la kuwa na mpangokazi wa utoaji 
elimu ya matumizi salama ya zebaki 
kwa wachimbaji wadogo.

Alisema Zebaki madhahara yake 
ni kuharibu mfumo wa fahamu 
unaopelekea ulemavu wa viungo, 
Figo, kuhisi, msongo wa mawazo, 
ngozi kuharibika, mimba kwa 
wanawake kuharibika, kuzaa watoto 
wenye ulemavu na kupoteza nguvu 
za kiume.

Bwana Kuzumila pia alizitaja njia 
za kuzuia madhara wakati wa 
uchenjuaji kuwa ni kutumia vifaa 
kinga kama gloves, barakoa, 
respirator, overall, mabuti, miwani 
na helmet wakati wa uchenjuaji.

Aliongeza kuwa zebaki inatakiwa 
kuhifadhiwa vizuri kwa kuzingatia 
lebo kusomeka kwa lugha ya 
kiswahili na kingereza, isihifadhiwe 
nyumbani, isiwekwe karibu na 
tindikali, Ammonia au Metal, iwekwe 
kwenye kifungashio, ufuniko wa 
chupa ufungwe vizuri na itunzwe 
kwenye eneo kavu na lenye 
mzunguko mzuri.

Elimu ya matumizi salama ya zebaki 
kwa wachimbaji wadogo iliyotolewa 
na Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) 
pamoja na Ofisi ya Madini iliwafikia 
wachimbaji wadogo takribani 600 
Mkoa wa Mara.

Elimu hiyo iliyotolewa kupitia Mradi 
wa kudhibiti matumizi ya Kemikali 
ya zebaki kwa wachimbaji wadogo 
wanaotumia kemikali ya zebaki 
katika uchenjuaji wa dhahabu 

ELIMU YA MATUMIZI SALAMA YA ZEBAKI YAWAFIKIA 
WACHIMBAJI WADOGO TAKRIBANI 600 MKOA WA MARA

Wachimbaji wadogo wa dhahabu kutoka Kata ya Kenyamanyori Mkoa wa Mara wakifuatilia elimu ya matumizi salama 
ya Zebaki.

Bw. Mussa Kuzumila 
Meneja kutoka Ofisi ya 
Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali 
akitoa elimu ya 
matumizi Salama ya 
Zebaki kwa wachimbaji 
wadogo Mkoa wa 
Mara.
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Naye Bw. Dereki Masako, Mkemia 
kutoka Ofisi ya Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali alipozungumza alisema 
zebaki iko katika hali ya kimiminika 
kizito na ni moja kati ya vyanzo kumi 
vinavyohatarisha zaidi afya ya jamii 
kutokana na shughuli za kibinadamu

Ameongeza kuwa inauwezo wa 
kusafiri masafa marefu, hudumu 
kwa miaka mingi, hujilimbikiza 
katika mfumo mfuatano wa chakula 
na huleta madhara kwa afya na 
mazingira.

Bw. Dereki alisema kemikali ya 
zebaki huingia mwilini kwa njia ya 
hewa, kupitia ngozi au macho, kula 
au kumeza na kupitia tumbo la uzazi 
la Mama na kuwataka wachimbaji 
kutumia vifaa Kinga kama gloves, 
miwani, mabuti, koti, kofia, reflector, 
barakoa au respirator na kizimamoto 
ili kujikinga na athari za kiafya 
zinazoweza kutokea.

Naye Bwa. Zakaria Deus, Afisa 
Mteknolojia kutoka Ofisi ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa Serikali Kanda 
ya ziwa alipozungumza ameeleza 
usimamizi na uhifadhi wa zebaki 
kuwa uzingatie kusomeka kwa 
lebo ikiwa na lugha ya kiswahili 
na kiingereza, ihifadhiwe vizuri, 
isitunzwe nyumbani, ifunikwe 
kwenye vifungashio, itunzwe 
kwenye eneo kavu na lenye 
mzunguko mzuri na isitunzwe karibu 
na tindikali, Ammonia na Metal

Katika hatua nyingine Bi. 
Hyasinta Laurean kutoka Tume 
ya Madini-Geita alipohojiwa alikiri 
kufurahishwa na elimu ya matumizi 
salama ya zebaki inayoendelea na 
kuwataka wachimbaji wa Rwamgasa 
kuzingatia hilo ili kulinda afya yao na 
afya ya Mazingira.

Elimu ya matumizi salama ya zebaki 
imetolewa kwa wachimbaji wadogo 
walioko Kata ya Rwamgasa Kijiji Cha 
Lwamgasa Wilaya ya Geita vijijini 
Mkoa wa Geita.

Akitoa elimu hiyo yenye lengo la 
kujenga utambuzi wa madhara ya 
matumizi ya kemikali ya zebaki 
na namna ya kujikinga Bw. Musa 
Kuzumila, Meneja wa usajili wa 
kemikali na Maabara za Kemia 
kutoka ofisi ya Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali amesema elimu hii ni katika 
kutekeleza mkataba wa Minamata 
wenye takwa la kuandaa mpango 
kazi wa namna sahihi ya kudhibiti 
matumizi ya zebaki kwa wachimbaji 
wadogo.

Aliongeza kuwa matumizi yasiyo 
salama ya kemikali ya zebaki 
huleta athari za kiafya ambazo ni 
kuharibiwa kwa mfumo wa fahamu 
na viungo muhimu vya mwili hali 
inayopelekea kushindwa kuhisi, 
kukakamaa kwa mwili, macho 
kuharibika, kushindwa kufanya kazi, 
kupoteza nguvu za kiume, msongo 
wa mawazo, kuwashwa kwa ngozi 
na mwili kudhoofika,

ELIMU YA MATUMIZI SALAMA YA ZEBAKI YATUA KIJIJI ELIMU YA MATUMIZI SALAMA YA ZEBAKI YATUA KIJIJI 
CHA RWAMGASA-GEITACHA RWAMGASA-GEITA

Picha zikionesha washiriki wa mafunzo ya matumizi 
salama ya Kemikali ya zebaki kwa wachimbaji wadogo 
wakifuatilia mada.
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matakwa yake moja likiwa la 
kudhibiti matumizi ya zebaki kwa 
wachimbaji wadogo.

Bwana Kuzumila alisema katika 
mradi huu unaoratibiwa na Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), Mkemia Mkuu 
amepewa jukumu la kutoa elimu 
ya usimamizi salama pamoja na 
matumizi salama ya zebaki kwani 
ndiye anayesimamia utekelezaji 
wa Sheria Na.3 ya mwaka 2003 
inayohusu usimamizi na udhibiti wa 
kemikali za viwandani na majumbani 
ikiwemo zebaki.

Aidha alifafanua kuwa lengo la 
utoaji wa elimu hii pia ni kuwajengea 
uwezo wa uelewa kwa wachimbaji 
na watumiaji wa zebaki ili waweze 
kutambua jinsi zebaki inavyoingia 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali na Ofisi 
ya Madini kupitia Mradi wa Zebaki 
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia 
wametoa elimu ya matumizi sahihi 
ya zebaki kwa wachimbaji wadogo 
kutoka Mgodi wa Chata, Shokeraera, 
Shilalo na luhala zilizopo Wilaya ya 
Misungwi Mkoa wa Mwanza

Akitoa elimu hiyo iliyohusisha 
matumizi salama ya zebaki kwa 
wachimbaji, Bw. Musa Kazumila 
Meneja wa usajili wa kemikali na 
maabara za kemia, kutoka ofisi ya 
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali alisema ni kufuatia 
Mkataba wa Minamata (Minamata 
convention) unaotaka kutekeleza 

NEMC YAPIGA KAMBI KANDA YA ZIWA, ELIMU YA 
MATUMIZI SALAMA YA ZEBAKI YATOLEWA

Bi. Amina Kibola Meneja wa maeneo maalumu na mabadiliko ya Tabianchi (kushoto) akiwa na Meneja wa Kanda ya 
Ziwa Bw. Jerome Kayombo wakati wa mafunzo ya elimu ya matumizi salama ya zebaki kwa wachimbaji wadogo.

Bw. Mussa Kuzumila Meneja wa usajili wa Kemikali kutoka GCLA 
akizungumza na wachimbaji wadogo wa Shilalo –Geita.

Bw. Mussa Kuzumila Meneja wa usajili wa Kemikali kutoka GCLA 
akizungumza na wachimbaji wadogo wa Butiama.

mwilini, madhara yake na namna ya 
kujikinga.

Naye Bw. Dereki Masako kutoka 
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali Dodoma 
alipozungumza aliainisha maeneo 
ambapo madhara ya zebaki 
yanatokea kuwa ni wakati wa 
usagaji wa mawe na kudondosha 
matope ili zebaki ikamate na 
wakati wa uchukuaji wa kusanyiko 
anapokamua na kitambaa kwani 
matone hudondoka chini na 
kusambaa ardhini na hewani na 
kuleta madhara.

Alisema ni vema wachimbaji 
wakatumia vifaa Kinga ili kujilinda 
dhidi ya athari za zebaki na 
kubainisha madhara yake kuwa 
ni kuharibu mfumo wa fahamu na 
kuleta athari ya kushindwa kuhisi, 
kukakamaa kwa mwili, macho 
kuharibika na Figo.

Kwa mama wajawazito huathiri 
ukuaji wa mtoto kwa sumu kupita 
kwenye kondo la mama, kupoteza 
nguvu za kiume kwa wanaume, 
msongo wa mawazo na mwili 
kuwasha na kupungua.

Naye katibu wa Chama cha 
wachimbaji wadogo Wilaya ya 
Misungwi alipozumngumza alikiri 
kutokuwa na uelewa wa madhara ya 
zebaki na amefurahishwa na elimu 
hii kwani wengi wao wamekuwa 
wakijishughulisha na uchimbaji wa 
dhahabu bila kuzingatia madhara ya 
kiafya yanayoweza kutokea
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wanafunzi wa shule nyingine 
kutembelea Ofisi za NEMC kujifunza 
namna Bora ya usimamizi na 
uhifadhi wa mazingira kwa mujibu 
wa Sheria ya mazingira ya mwaka 
2004 na Kanuni zake.

“Nitoe rai kwa wanafunzi wa shule 
nyingine nchini kufanya kama 
ambavyo umoja huu wa wanafunzi 
kutoka Marygoreti kuja kujifunza 
mengi kuhusiana na masuala ya 
utunzaji wa mazingira na sisi kama 
Baraza tupo tayari kuendelea 
kutoa huduma hii kwa wanafunzi.” 
Amesema Bi. Aminatha.

Akizungumza kwa niaba ya 
wanachama hao ambao pia ni 
wanafunzi wa Shule ya Marygoreti. 
Ndugu Liberata Light Livinus 
amesema imekuwa faida kubwa 
kwao kutembelea Ofisi za Baraza 
kwani wamepata elimu ya utunzaji 
wa mazingira na hivyo kuwawezesha 
kuwa mabalozi wazuri kwenye 

masuala mazima ya mazingira.

“Tumejifunza mambo mengi mazuri 
na hasa tumepata kujua kuwa kuna 
uhitaji mkubwa wa kila mwananchi 
na hasa sisi vijana kupambania 
mazingira yetu, tumejua Baraza 
linahitaji nini kutoka kwa vijana na 
vijana nini tunahitaji kutoka Baraza 
katika kuhakikisha mazingira yetu 
yanaendelea kuwa salama.” Alisema 
Bi. Liberata.

Akitoa rai  kwa wananchi kuhusu 
utunzaji wa mazingira Bi. Liberata 
amesema ni jukumu la kila 
mwananchi kutupa taka sehemu 
sahihi huku akisisitiza kutenganisha 
taka hizo.

“Unapokuwa na taka tupa sehemu 
sahihi tena kwa kuzitenganisha na 
hasa hospitalini ili zisichanganyike 
na kuleta madhara kwa jamii.” 
Alisisitiza Bi. Liberata.

Wanachama wa Chama cha 
Tanzania Students Coalition on 
Climate (TASCC) kutoka Shule ya 
St. Marygoreti iliyoko Moshi, Mkoa 
wa Kilimanjaro wamefika Ofisi 
za Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
Jijini Dar es Salaam kupatiwa 
elimu juu ya masuala mazima ya 
usimamizi na uhifadhi  wa mazingira 
na namna Baraza linavyotekeleza 
majukumu yake kwa mujibu wa 
Sheria ya Mazingira ya Mwaka 2004 
na Kanuni zake.

Akizungumza na wanachama hao  
ambao ni wanafunzi kutoka kidato 
cha kwanza hadi cha nne,  Afisa 
Mazingira Mkuu wa NEMC Bi. 
Aminatha Kirama amesema elimu 
iliyotolewa ni kuhusiana na masuala 
ya Uzingatiaji na Utekelezaji wa 
Sheria, Tafiti za Mazingira pamoja 
na Tathmini ya Athari kwa Mazingira.

Bi. Aminatha ametoa rai kwa 

WANACHAMA WA TASCC KUTOKA SHULE YA ST. WANACHAMA WA TASCC KUTOKA SHULE YA ST. 
MARYGORETI WAPATIWA ELIMU YA MAZINGIRAMARYGORETI WAPATIWA ELIMU YA MAZINGIRA

Afisa Mazingira mkuu NEMC Bi. Aminata Kirama (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Wanachama wa Chama 
cha Tanzania Students Coalition on Climate (TASCC) kutoka shule ya St. Marygoreth iliyoko Moshi mkoani Kilimanjaro 
mara baada ya kupatiwa mafunzo ya usimamizi na uhifadhi wa mazingira katika ofisi za NEMC Jijini Dar es Salaam.
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mafunzo haya yaliyoendeshwa 
kupitia Mradi wa Kudhibiti Matumizi 
ya Kemikali ya Zebaki (EHPMP) 
unaofadhiliwa na Benki Kuu ya 
Dunia na kuratibiwa na Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) ni mahususi kwa 
ajili ya utekelezaji wa maazimio ya 
Mkataba wa MINAMATA wenye 
takwa la kuandaa mpango kazi wa 
Kitaifa kwa kila Nchi mwanachma 
wa namna sahihi ya kudhibiti 
matumizi ya zebaki kwa wachimbaji 
wadogo kwa dhumuni la kulinda 
afya ya binadamu na mazingira 
dhidi ya madhara yatokanayo na 
uchafuzi  wa zebaki.

Naye Bw. Jansen Bilaro Mkemia 
kutoka Ofisi ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali Mkoa wa Mbeya 
alipozungumza aliwataka Maafisa 

Maafisa Forodha wa mpaka wa 
Tunduma na Maafisa Mazingira 
wa Mikoa ya Mbeya na Songwe 
wapatiwa mafunzo juu ya Muongozo 
wa Uingizaji na Utumiaji wa kemikali 
ya Zebaki nchini.

Mafunzo hayo yalitolewa na Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali katika ofisi za mpaka wa 
Tunduma Mkoa wa Songwe.

Akitoa mafunzo hayo Bw. Boniface 
Kyaruzi Mhandisi Mazingira wa 
NEMC amesema ni kwa lengo la 
kuwajengea uelewa wa namna 
sahihi ya usimamizi, uingizaji halali 
na matumizi salama ya kemikali ya 
zebaki kwa wachimbaji wadogo 
ili kuepuka athari za kiafya na 
kimazingira

Bwana Kyaruzi aliongeza kuwa 

MAAFISA FORODHA MPAKA WA TUNDUMA NA MAAFISA 
MAZINGIRA WA MIKOA YA SONGWE NA MBEYA WAPATIWA 

MIONGOZO NA ELIMU YA MATUMIZI SALAMA YA ZEBAKI

Bw. Boniphace Kyaruzi akitoa elimu juu ya muongozo wa uingizaji na utumiaji wa kemikali ya Zebaki kwa Maafisa 
forodha mpaka wa Tunduma.

hao kushirikiana bega kwa bega 
na Ofisi ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali katika kudhibiti 
uingizaji haramu na matumizi yasiyo 
salama ya kemikali ya zebaki kwa 
kuhakikisha waingizaji, wasambazaji 
na wachimbaji wadogo wanasjiliwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Kemikali 
Na.3 ya mwaka 2003 inayohusu 
usimamizi na udhibiti wa kemikali za 
viwandani na majumbani ikiwemo 
zebaki.
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viwango, umuhimu wa kuzingatia 
elimu ya sahihi ya utunzaji wa 
mazingira  pamoja na  kusikiliza 
malalamiko na changamoto za 
kimazingira kutoka kwa   wananchi 
na kuzitatua.

 "Kauli mbiu ya maonesho hayo ni 
kuchochea uwekezaji na biashara 
kwa uchumi endelevu” ambapo 
NEMC itayatumia kwa kutangaza  
majukumu  na wajibu ilionao kwenye 
Mazingira na kwa wananchi, 
wawekezaji na wafanyabiashara 
wanaoshiriki kwa Mujibu wa Sheria 
ya Mazingira.

"Tunajenga na kuendeleza 
mahusiano kati ya Baraza 
na Wananchi, wawekezaji, 
wafanyabiashara, Taasisi za Serikali 
na Binafsi, kujifunza mambo mapya 

yatakayosaidia kuboresha utoaji wa 
huduma zetu," alisema.

Alibainisha kuwa kumekuwapo 
na uelewa mdogo wa wanachi na 
wafanya biashara kuhusu Sheria 
ya Mazingira na Kanuni zake, hivyo 
kupitia maonesho hayo Baraza 
litaweza kutangaza huduma 
zitolewazo kwa wananchi na wadau 
mbalimbali wa Mazingira.

"Tunatarajia wawekezaji na 
wafanyabiashara wengi wenye 
miradi waweza kusajili miradi yao 
katika Baraza, Wawekezaji na 
wananchi wajue wajibu wao katika 
kutunza na kuhifadhi Mazingira 
kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira 
na Kanuni zake ikiwa ni pamoja na 
kulipa Ada na Tozo za Mazingira kwa 
miradi inayofanya kazi," alisema.

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
lilitoa elimu ya Uhifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira kwa Mujibu wa Sheria 
ya Mazingira ya Mwaka 2004 na 
Kanuni zake kwenye maonesho ya 
Mbeya City Expo yaliyofanyika Jijini 
Mbeya.

Akizungumza na wananchi kwenye 
Maonesho ya Mbeya City Expo 
2024, Meneja wa Kanda hiyo, Bw. 
Josiah Murunya, alisema NEMC 
inashiriki maonesho hayo na 
itatoa Elimu kwenye maeneo sita 
yakihusisha hatua za kuzingatia 
wakati wa kufanya Tathimini ya 
athari kwa Mazingira (TAM), namna 
ya kusajili miradi NEMC kwa kutumia 
mfumo kielekitoniki (PMS), katazo 
la matumizi ya mifuko ya plastiki, 
namna ya kudhibiti sauti zilizozidi 

ELIMU YA UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA ELIMU YA UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA 
YATOLEWA BANDA LA NEMC MAONESHO YA MBEYA YATOLEWA BANDA LA NEMC MAONESHO YA MBEYA 

CITY EXPO 2024CITY EXPO 2024

Meneja wa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Bw. Josiah Murunya akitoa elimu ya Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira kwa mwananchi aliyetembelea banda la Maonesho ya Mbeya 
City Expo 20204.
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pamoja na kukua kwa shughuli 
za kiuchumi. Changamoto hizi 
zimeendelea kuhatarisha ubora wa 
maliasili na mazingira tuliyonayo 
hivyo kuathiri afya ya jamii na mifumo 
ya kiuchumi. Hali ya mazingira nchini 
imefafanuliwa kwa kina kwenye 
Mpango Kabambe wa Kitaifa wa 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(2022 - 2032). Mpango huo umetoa 
mwelekeo na vipaumbele vya namna 
changamoto za kimazingira nchini 
zinavyoweza kutatuliwa kwa ufanisi. 
Aidha, ili kukabiliana na changamoto 
za kimazingira, tunatakiwa kuchukua 
hatua madhubuti na mageuzi 
endelevu ya kiuchumi kwa kuwa 
maendeleo ya jamii yanategemea 
kwa kiasi kikubwa mipango, mikakati, 
na taratibu za uhifadhi na usimamizi 
wa mazingira na kuwaleta pamoja 
wadau mbalimbali wa mazingira  ili 
kujadiliana masuala ya Mazingira  
na kufikia maamuzi juu ya hatua 
stahiki zinazopaswa  kuchukuliwa 
katika kukabiliana na changamoto za 
kimazingira. 

Kwa mwaka 2024 Kimataifa, 
maadhimisho hayo yaliyozinduliwa 
na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati Mhe. Dkt. Biteko na kulihutubia 
Taifa la Tanzania umuhimu wa Wizara 
na Taasisi zote kuwa na vitengo vya 
Mazingira kwani kila mmoja katika 
utekelezaji wa majukumu ya Umma 

Tarehe 5 Juni, ya kila mwaka 
Watanzania wanaungana na Mataifa 
mengine duniani kuadhimisha Siku 
ya Mazingira Duniani. Hii ni katika 
kutekeleza maazimio ya Baraza la 
Umoja wa Mataifa la mwaka 1972, 
wakati wa mkutano wa kwanza 
wa Umoja wa Mataifa Stockholm, 
nchini Sweden ambapo Azimio la 
kuunda Shirika la Umoja wa Mataifa 
la kushughulikia Mazingira (UNEP) 
lilipitishwa siku hiyo. Kuanzia wakati 
huo hadi  sasa Nchi mbalimbali 
Duniani huadhimisha siku muhimu na 
ujumbe maalumu wenye falsafa ya 
Utunzaji wa Mazingira unaotolewa 
na Umoja wa Mataifa. Dhumuni kuu 
la maadhimisho ya Siku ya Mazingira 
Duniani ni kuhamasisha jamii duniani 
kote kuelewa masuala yanayohusu 
mazingira na pia kuhamasisha watu 
wa jamii mbalimbali duniani kuwa 
mstari wa mbele katika kuchukua 
hatua za kuhifadhi na kusimamia 
mazingira. 

Hii ni kwa sababu pamoja na kuwa 
na urithi wa kipekee wa maliasili 
na bioanuai, nchi yetu ya Tanzania 
imeendelea kukumbwa na athari za 
kimazingira zikiwemo athari za kiasili 
na zile zinazosababishwa na shughuli 
za kila siku za mwanadamu. Kwa kiasi 
kikubwa athari za mazingira (uharibifu 
na uchafuzi) zinasababishwa na 
kukua kwa miji, ongezeko  la watu 

anagusa Mazingira yalifanyika 
Dodoma katika viwanja vya Jakaya 
Kikwete Convention Centre kwa 
kauli mbiu ya kidunia isemayo 
“Urejeshwaji wa Ardhi, ustahimilivu 
wa hali ya jangwa na ukame”,  
ambapo Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kama chombo kilichokasimiwa 
madaraka ya kusimamia na kuhifadhi 
Mazingira kwa mujibu wa Sheria ya 
Mazingira ya Mwaka 2004 na Kanuni 
zake na chenye wajibu wa kuishauri 
Serikali namna bora ya kutunza 
mazingira kwa maendeleo endelevu 
ya Taifa kilishiriki  kikamilifu kwenye 
maonesho ya Mazingira mwaka 
huu kwa kutoa elimu kwa umma 
juu ya Umuhimu wa kusimamia na 
kuhifadhi Mazingira kwa Mujibu wa 
Sheria ya Mazingira, Umuhimu wa 
Ufanyaji wa Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira, Umuhimu wa ufanyaji wa 
kaguzi za Mazingira kwenye miradi 
iliyopatiwa vyeti, Athari za sauti 
zilizozidi viwango pamoja na katazo 
la matumizi ya mifuko ya Plastiki. 

Kwa kipindi chote cha maonesho ya 
wiki ya mazingira , Baraza kupitia 
wataalamu wa Mazingira lilifanikiwa 
kukutana na wananchi ana kwa 
ana na kujadiliana namna bora ya 
kuhifadhi na kusimamia mazingira 
na kukusanya maoni kutoka kwa 
wadau ikiwa ni pamoja na  kugawa 
machapisho mbalimbali yenye jumbe 
tofauti tofauti za Mazingira. 

Katika  maadhimisho hayo 
yalioambatana na mfululizo wa 
Shughuli za Kimazingira kwa wiki 
nzima zilizohusisha usafi na uzinduzi 
wa matukio muhimu, yalilenga kutoa 
elimu ya mazingira ikiwa ni pamoja 
na kuinua msukumo au chachu au 
utamaduni wa kuyajua mazingira, 
kuyahifadhi na kuyasimamia kwa 
Mujibu wa Sheria ya Mazingira na 
kwa maendeleo endelevu ya Taifa. 
Sambamba na hayo , Baraza  lilishiriki 
katika shughuli zilizoandaliwa 
na ilizoandaa kama sehemu ya 
Maadhimisho ya wiki ya Mazingira  
Duniani.  Shughuli hizo ni pamoja na;

Uzinduzi wa mradi wa urejeshaji wa 

NEMC YASHIRIKI MAADHIMISHO YA MAZINGIRA DUNIANI 
YALIYOFANYIKA KITAIFA JIJINI DODOMA KATIKA VIWANJA 

VYA JAKAYA KIKWETE CONVENTION CENTER

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dr. Immaculate Sware Semesi (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Watumishi wa 
NEMC kwenye banda la maonesho siku ya uzinduzi wa wiki ya mazingira duniani katika viwanja vya Jakaya Kikwete 
Convention Center Dodoma.
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Serikali zote na Wizara kuhakikisha 
wanakuwa na kitengo cha Mazingira 
ili kwa pamoja yaweze kuhifadhiwa 
na kulindwa. Alilitaka Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) kuhakikisha wanaweka 
mikakati ya namna ya kuhifadhi 
Mazingira na sio kutumia nguvu 
nyingi na Sheria hali inayowafanya 
wananchi kuwa na uoga. 

Naye Waziri mwenye dhamana ya 
Mazingira Mhe. Dkt Seleman Jafo 
alipozungumza alisisitiza umuhimu 
wa kutumia nishati safi ili kutunza 
Mazingira

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati  Mhe. Dkt. Dotto 
Biteko(Kushoto) alipozuru Banda la 
NEMC uzinduzi wa maonesho ya wiki 
ya Mazingira Duniani katika viwanja 
vya Jakaya Kikwete Convention 
Dodoma (Katikati) Ni waziri mwenye 
dhamana na Mazingira Mhe. Dkt. 
Seleman Jafo.

Kilele cha Maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani kilifanyika Jijini 
Dodoma katika Ukumbi wa Jakaya 
Kikwete Convention Centre. Mgeni 
rasmi siku hiyo alikuwa Makamu 
wa Rais wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip 
Isdory Mpango. Katika hotuba yake 
alizungumza  yafuatayo:- Hali halisi 
ya uharibifu wa mazingira nchini, hasa 
kiwango cha upotevu wa maeneo 
ya misitu kuongezeka kutoka hekta 
378,160,000 mwaka 2019 hadi kufikia 
hekta 469,420,000, kwa mwaka 
2023, kiwango cha matumizi ya kuni 
na mkaa kimeongezeka mwaka hadi 
mwaka kutokana na idadi ya watu, 

uoto wa asili unatekelezwa katika 
Wilaya saba (7) na Mikoa mitano 
ambayo ni Iringa, Njombe, Rukwa, 
Mbeya na Katavi. Uzinduzi wake 
ulifanywa na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais Muungano na 
Mazingira Mhe. Dkt. Seleman Jafo 
kwa kuzindua josho la Mifugo na 
ugawaji wa hati miliki za kimila na hati 
za misitu 4450 Mkoani Katavi. 

Kongamano la Mazingira lilioratibiwa 
na Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
tarehe 31 Mei mwaka huu katika 
kituo cha Kimataifa cha mikutano 
cha JNICC Dar es Salaam 
lililohusisha washiriki takribani 1,200 
kutoka  Mikoa mbalimbali hapa 
Nchini, Mabalozi kutoka mataifa ya 
uwakilishi hapa Nchini, wadau wa 
Mazingira, Wizara, sekta binafsi na 
za Serikali, Taasisi za Serikali na 
binafsi,  Vyuo vikuu, mashirika binafsi 
na ya Serikali, Wizara na Halmashauri 
zote, pamoja na Asasi za kiraia  kwa 
lengo la kujadiliana namna bora ya 
kusimamia na kuhifadhi mazingira 
kwa maendeleo endelevu ya Taifa. 
Mgeni rasmi katika kongamano hilo 
alikuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Isdory Mpango ambapo katika 
hotuba yake alisisitiza masuala 
ya matumizi ya lugha ya Kiswahili 
kwenye Sheria ya Mazingira na 
machapisho ya Mazigira ili kuweza 
kuwafikia wananchi wengi hasa wale 
wa ngazi ya chini kabisa.

Tarehe 01 Juni mwaka huu kulifanyika 
zoezi la usafi nchi nzima ambapo 
viongozi wa Serikali waliongoza 
watanzania katika Mikoa na Wilaya 
walizopangiwa kufanya usafi wa 
Mazingira. Kwa Mkoa wa Dar es 
Salaam zoezi liliongozwa na Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Isdory 
Mpango kwa kufanya usafi katika 
Soko la Ilala. Katika hotuba yake 
alisema lengo la kufanya usafi ni 
kuamsha ari ya watanzania kuona 
umuhimu wa kutunza Mazingira 
katika  kila siku na sio kusubiri 
matukio muhimu.

Tarehe 03 Juni mwaka huu, Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. 
Dkt. Dotto Biteko alizindua mabanda 
46 ya maonesho katika viwanja vya 
Jakaya Kikwete convention Centre 
Dodoma. Katika Hotuba yake baada 
ya uzinduzi alizitaka mamlaka za 

kwa sababu hiyo Rais wa Jamuhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan amejitoa kuwa 
kinara wa nishati safi ya kupikia. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Isdor Mpango (katikati)  pamoja 
na viongozi mbalimbali wa Serikali 
wakiwa katika picha ya pamoja na 
Menejiment ya Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira) 
pamoja na Menejimenti ya Baraza 
mara baada ya kulihutubia Taifa 
siku ya kilele cha mazingira tarehe 
05/06/2024

Makamu wa Rais Pia alieleza mpango 
wa Serikali wa kukabiliana  na 
uharibifu wa mazingira unaojumuisha 
kupitishwa kwa Sera ya Taifa ya 
mazingira ya mwaka 2021, mpango 
kabambe wa Taifa wa Hifadhi na 
usimamizi wa mazingira wa mwaka 
2022 hadi 2032 na kuongeza kasi 
ya upimaji na umilikishaji wa ardhi 
kimila na uhamasishaji wa matumizi 
endelevu ya Ardhi hususanu kilimo 
mseto, kilimo cha matuta, kilimo 
hifadhi na mbinu endelevu za kiasili 
za hifadhi ya malisho.

Katika maadhimisho hayo pia 
kulizinduliwa Sera ya Taifa ya uchumi 
wa buluu ya mwaka 2024 na Mkakati 
wa utekelezaji wa sera hiyo kwa 
kipindi cha mwaka 2024 hadi 2034.
Sera hii ni muhimu kwa kuwa uchumi 
wa buluu ni dhana inayohimiza 
ukuaji wa uchumi kupitia  matumizi 
endelevu ya rasilimali za maji pamoja 
na kudhibiti uchafuzi wa bahari 
maziwa na rasilimali nyingine.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati  Mhe. Dkt. Dotto Biteko(Kushoto) alipozuru Banda la NEMC uzinduzi wa 
maonesho ya wiki ya Mazingira Duniani katika viwanja vya Jakaya Kikwete Convention Dodoma (Katikati) Ni waziri 
mwenye dhamana na Mazingira Mhe. Dkt. Seleman Jafo.
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madhara kwenye jamii,” alifafanua 
Bw. Edgar.

 “Jukumu letu ni kufanya kaguzi na 
kutoa elimu kwa wadau na kutoa 
maelekezo tunapofanya kaguzi, kwa 
kipindi cha mwezi Mei tumefanya 
ukaguzi Wilaya ya Igunga na Nzega 
na kutoa elimu ya usimamizi wa 
mazingira,” alisema.

Alisisitiza kuwa zoezi hilo kutokana 
na hali hiyo, imeanza kufanya 
ukaguzi na kutoa elimu kwa 
wafanyabiashara hao na wachimbaji 
madini ili kuzingatia matakwa ya 
Sheria ya Mazingira na Kanuni ya 
usimamizi wa mazingira ya taka 
hatarishi na taka za kielekroniki za 
mwaka 2021na  linaendelea kwenye 
maeneo mengine ya kanda hiyo ili 
kunusuru afya za wafanyabishara 
wa vyuma chakavu na wachimbaji.

Naye, Diwani wa Kata ya 

BARAZA la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Kanda ya Magharibi 

limewatahadharisha wauzaji wa 
chuma chakavu juu ya uharibifu 
wa mazingira unaosababishwa na 
shughuli zao hali inayohatarisha afya 
za binadamu na kuathiri mazingira.

Akizungumza mwishoni mwa wiki 
kwenye kikao cha utoaji elimu wa 
kuhifadhi na kusimamia Mazingira 
kilichofanyika Wilaya ya Igunga, 
Meneja wa Kanda inayojumuisha 
Mikoa ya Kigoma, Tabora na 
Katavi, Bw. Edgar Mgila, alisema 
wafanyabiashara wa chuma chakavu 
hawafuati Sheria katika kuhifadhi 
mazingira wakati wa utekelezaji 
wa shughuli zao, bali wanahifadhi 
kwenye maeneo ambayo si salama 
hayajasakafiwa wala kuezekwa.

“Kwa mfano eneo halina sakafu 
na wala halijafunikwa juu ni rahisi 
wakati wa mvua kutiririsha sumu 
ya chuma inayoweza kusababisha 

NEMC YAWAONYA WAUZAJI CHUMA CHAKAVU 
KUHUSIANA NA ATHARI KIAFYA

Bw. Edgar Mugila Meneja wa Kanda ya Magharibi akiongea na wauzaji wa chuma chakavu katika zoezi la utoaji elimu 
ya uhifadhi na usimamizi wa mazingira inayoendelea katika Kanda hiyo.

Nguvumoja, Alferd Nkuba, 
alipongeza NEMC kwa kutoa elimu 
hiyo kwa wachimbaji kuhusu sheria 
ya mazingira na kanuni zake ili 
wazingatie usalama wa afya zao na 
uhifadhi wa mazingira.

Nao, viongozi wa wafanyabiashara ya 
chuma chakavu, Bw.  Boaz Dhahabu 
na Idaso Mayanda walipendekeza 
vibali vya chuma chakavu vitolewe 
kwa wafanyabishara kulingana na 
mitaji yao ili kukidhi matakwa ya 
Kanuni.
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asilimia zote lakini kwa kiwango cha 
kuridhisha nimeweza kujua masuala 
ya Mazingira." Alisema Waziri Jafo.

Waziri Jafo aliongeza kuwa wakati 
anaanza kuitumikia Wizara yenye 
dhamana ya Mazingira alikuta 
Dkt. Gwamaka anamaliza muda 
wake lakini alimuombea ili aweze 
kuendelea na kazi ambapo ombi 
hilo lilikubaliwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan na Dkt. 
Gwamaka akaongezewa muda wa 
kuendelea kulitumikia Baraza.

Akitoa salamu kwa niaba ya Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Mhandisi 
Cyprian Luhemeja, Naibu Katibu 
Mkuu (Mazingira) Bi. Christina 
Mndeme aliwapongeza wastaafu 
hao na kusifu utendaji kazi wa Dkt. 
Gwamaka.

"Kwakweli tunaufurahia, tunauenzi, 
tunauamini na tunauthamini 
utendaji wako na umeacha alama 
kwenye Baraza na hata hii mifuko 
ya plastiki tulijiuliza kama tutaweza 
lakini tuliweza kwa sababu ulitoka 
na ulisema." Alisema Bi. Christina.

Akitoa neno kwenye hafla hiyo 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
NEMC Mhandisi Profesa Esnat 
Chaggu amesema wakati wanaanza 

kutekeleza Majukumu yao walikuta 
malalamiko mengi sana lakini 
kwa kushirikiana na Dkt. Samuel 
Gwamaka waliweza kuyapunguza 
kwa kiasi kikubwa.

"Tunashukuru kwa kushirikiana 
na Mkurugenzi Mkuu tuliweza 
kupunguza malalamiko kwa 
kiasi kikubwa kwani alijitahidi na 
kupambana kurekebisha ofisini 
na mtaani kila mahali kuhakikisha 
kwamba malalamiko yanapungua, 
naishukuru pia Bodi ya Wakurugenzi 
NEMC kwani walikuwa tayari muda 
wote kumpa ushirikiano usiku na 
mchana." Alisema Profesa Chaggu.

Kwa upande wake Dkt. Gwamaka 
aliwashukuru Wafanyakazi wa 
Baraza na kuwaomba kumpatia 
ushirikiano Mkurugenzi Mkuu mpya 
wa Baraza Dkt. Immaculate Sware 
Semesi kama ambavyo wamempatia 
yeye kipindi akitekeleza Majukumu 
yake kama Mkurugenzi Mkuu wa 
Baraza.

Aidha aliwatia moyo wafanyakazi 
hao wa Baraza kwani kazi 
wanayoifanya ni njema sana licha ya 
kuwa ni ngumu na wakati mwingine 
hata kuhatarisha maisha yao wakiwa 
katika kutekeleza Majukumu yao.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 

Mhe. Dkt. Selemani Jafo alimshukuru 
Dkt. Samuel Gwamaka Mafwenga 
kwa kuwa msaada mkubwa 
katika kufanikisha majukumu yake 
kama Wiziri mwenye dhamana ya 
Mazingira alipoteuliwa kushika 
wadhfa huo.

Waziri Jafo aliyasema hayo Aprili 27 
mwaka huu alipokuwa akizungumza 
na Wafanyakazi wa Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) katika hafla ya kuwaaga 
wastaafu Dkt. Samweli Mafwenga 
aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa 
Baraza na Bw. Lewis Nzali aliyekuwa 
Meneja wa Kanda ya Kaskazini 
pamoja na Bw. Anold Kisiraga Afisa 
wa NEMC hafla iliyofanyika katika 
Hotel ya Serena Jijini Dar es Salaam

Waziri Jafo alisema kuwa alipoingia 
kwenye Wizara hiyo hakuwa 
anafahamu mengi kuhusu mazingira 
lakini kutokana na uwepo wa Dkt. 
Gwamaka aliweza kutekeleza 
majukumu yake kwa urahisi.

"Nilikuja Ofisi ya Makamu wa Rais 
nikiwa sijui mengi kuhusiana na 
Mazingira lakini ninyi kwa umoja 
wenu mkiongozwa na Dkt. Gwamaka 
mmenitengeneza nimeweza 
kuyajua Mazingira japo sio kwa 

WAZIRI JAFO MGENI RASMI HAFLA YA KUWAAGA 
WASTAAFU NEMC

Picha ikimuonesha Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Dkt Seleman 
Jafo (wapili kushoto) 
akifurahia jambo na viongozi 
mbalimbali wakati wa hafla 
ya kuwaaga wastaafu. 
(wa kwanza kushoto) ni 
Mkurugenzi Mkuu NEMC 
Dkt. Immaculate S. Semesi, 
na (wa kwanza kulia) ni 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Mazingira) 
Bi. Christina Mndeme.
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utekelezaji wa Sheria ya Mazingira 
katika maeneo yao ili kuisaidia Nchi 
yetu katika kutunza mazingira” 
Alisema Waziri Jafo.

Aidha, kutokana na changamoto 
mbalimbali za kimazingira hususani 
kelele na mitetemo, Dkt. Jafo 
alizielekeza Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuishirikisha Ofisi ya Makamu 
wa Rais katika upangaji wa miji ili 
kuondoa changamoto ya kelele 
katika maeneo ya makazi.

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa Mwongozo wa Udhibiti wa 
Kelele na Mitetemo ya mwaka 
2021 kwa kipindi cha miaka miwili 
Mkurugenzi wa Utekelezaji na 
Uzingatiaji wa Sheria NEMC Dkt. 
Thobias Mwesiga alisema kuwa 
elimu imeendelea kutolewa na 
malalamiko yanapokelewa na hatua 
zimeendelea kuchukuliwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Dkt. 

Selemani Jafo aliwaelekeza maafisa 
mazingira katika Halmashauri zote 
nchini kusimamia utekelezaji wa 
Sheria ya Mazingira ya Mwaka 2004 
katika maeneo yao.

Waziri Jafo aliyasema hayo wakati 
wa kikao na mameneja wa Kanda 
wa Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
Aprili 18, mwaka huu Jijini Dodoma.

Alisema Sheria ya Mazingira ya 
mwaka 2004 imeainisha wazi 
kuwa maafisa hao wanapaswa 
kuwasilisha taarifa za utekelezaji 
wa majukumu yao ya usimamizi 
wa mazingira kwa Mkurugenzi wa 
Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais 
na NEMC kwa ajili ya ufuatiliaji.

“Niwatake maafisa Mazingira 
wote nchini wa Serikali za mitaa 
na kwenye Taasisi mbalimbali 
wahakikishe kuwa wanasimamia 

WAZIRI JAFO AWATAKA MAAFISA MAZINGIRA NCHINI 
KUSIMAMIA SHERIA YA MAZINGIRA KWENYE MAENEO YAO

Bw. Boniphace Kyaruzi akitoa elimu juu ya muongozo wa uingizaji na utumiaji wa kemikali ya Zebaki kwa Maafisa 
forodha mpaka wa Tunduma.

“Baraza limeendelea kupokea 
malalamiko yanayohusu kelele 
chafuzi za mazingira kutoka kwa 
wananchi na kuchukua hatua 
mbalimbali zikiwemo za kufanya 
kaguzi eneo husika kujiridhisha 
kwa kuchukua vipimo, kuwaita 
walalamikiwa kuwasikiliza na 
kuwapa maelekezo na kutoa adhabu 
stahiki kwa mujibu wa Sheria.” 
Alisema Dkt. Mwesiga.
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NEMC KUSHIRIKIANA NA PEW NA WETLANDS INTERNATIONAL 
KATIKA UHIFADHI WA MAENEO YA FUKWE ZA BAHARI

MIZAMBARAU 3000 YAPANDWA MTO TEGETA

za kutunza bionuai na kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi.

Waziri Jafo alipozungumza 
alishukuru na kueleza utayari wa 
Serikali katika kushirikiana nao 
na kubainisha kuwa taarifa za 
kitafiti zitakazotokana na mradi 
huo zitasaidia katika maandalizi ya 
taarifa ya Nchi kuhusu mchango wa 

Miti hiyo ilipandwa Aprili 17,mwaka 
huu na Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwa kushirikiana na Jumuia ya 

kitaifa wa kupunguza viwango vya 
gesi joto duniani.

Mkutano huo ulifanyika katika 
Ofisi za Baraza jijini Dodoma na 
kuhudhuriwa na Mkurugenzi Mkuu 
wa NEMC Dkt. Immaculate Sware 
Semesi, Mkurugenzi wa Tafiti za 
Mazingira NEMC Dkt. Menan Jangu 
na wataalamu wa Baraza.

Maridhiano (JMAT) kwa lengo la 
kuimarisha mazingira ya vyanzo 
vya maji ili kudhibiti mafuriko 
yanayotokea na kusababisha maafa 
katika jamii.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Ubungo, Katibu 
Tawala wa Wilaya ya Ubungo Bi. 
Beatrice Mbawala alisema miti hiyo 
itasaidia kudhibiti janga la mafuriko 
linaloweza kutokea kwa sababu ya 
kutanuka kwa mto Tegeta.

Naye Kaimu Meneja (NEMC) Kanda 
ya Mashariki Kaskazini, Bw. Andrew 
Ugolole alipozungumza aliwasisitiza 
wananchi wote kuiga mfano wa 
Jumuia ya Maridhiano ya Amani 
(JMAT) kwa kupanda miti kwa wingi 
hasa msimu wa mvua ili kutunza 
mazingira na kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwa kushirikiana na Mashirika 
ya Kimataifa yasiyo ya kiserikali 
ya Pew Charitable Trusts (PEW) 
na Wetlands International (WI) 
wajipanga kuhifadhi maeneo ya 
fukwe za bahari.

Hayo yalibainishwa Aprili 17 Mwaka 
huu katika mkutano wa Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Dkt. 
Selemani Jafo na Wakurugenzi wa 
Mashirika ya Kimataifa yasiyo ya 
Kiserikali ya The Pew Charitable 
Trusts (PEW) Ndg. Simon Redds 
na Wetlands International (WI) Bi. 
Julie Mulonga pamoja na timu ya 
wataalamu walioambatana nao kwa 
lengo la kuanisha fursa zilizopo 
kwenye uhifadhi wa maeneo ya 
fukwe za bahari ikiwa ni pamoja 
na mifumo ya ikolojia ya mikoko na 
nyasi bahari (sea grass) kwa faida 

Miti 3000 aina ya mizambarau 
imepandwa MtoTegeta 
uliopo Kata ya Goba Wilaya 

ya Ubungo Mkoa wa Dar es salaam.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Seleman Jafo 
(Katikati) akiwa katika 
picha ya pamoja na 
Mkurugenzi wa PEW 
Bw. Simon Redds (kulia 
kwake), Mkurugenzi wa 
wetland International Bi. 
Julie Mulonga (kushoto 
kwake), Mkurugenzi 
Mkuu wa NEMC Dkt. 
Immaculate S. Semesi 
(wa nne kutoka kushoto) 
pamoja na washiriki wa 
mkutano wa kuhifadhi 
fukwe za bahari 
uliofanyika Jijini Dodoma

Bw. Fredrik Ugolole kwa niaba ya Meneja wa Kanda ya Mashariki Kaskazini akipanda miti ya mizambarau katika mto 
Tegeta, hafla ya upandaji miti iliyoratibiwa na JMAT kwa lengo la kuimarisha mazingira ya vyanzo vya maji Kata ya 
Goba.
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